BIG OFF CABALER VIỆT NAM THÁNG 7/2018
MUA BÁN ACC NÊN XFER ĐỂ TRÁNH BỊ LẤY LẠI ACC

Hỏi đáp: Các bác cho hỏi cách tính amp và damg như thế nào

Thảo luận trong 'WIZARD' bắt đầu bởi Steven, 1/10/14.

1. Steven

Steven Thành Viên

Class:
    Wizard
    Quốc Gia:
    Procyon
    Mình cũng đang lưỡng lự không biết nên xài nón 7amp7rate24damg hay nón 7rate 40dam..mình cũng không biết cách tính amp như thế nào: thí dụ 1%amp là khoảng bao nhiêu %damg?

Xin các bác chỉ dáo dùm nhé..thank
  2. Mystique

Mystique Thành Viên Thành Viên Kì Cựu

IGN:
    MystiqueX
    Class:
    Blader
    Quốc Gia:
    Procyon
    10 dame < 7amp < 16dame
    Về cơ bản thì mũ 40/7 ngon hơn kha khá nhưng với BL/Wi thì cãi mũ 24/7/7 theo ý mình là cũng khá ngon :D
  3. maxxbi

maxxbi Thành Viên

Class:
    Force Blader
    Quốc Gia:
    Procyon
    vote 15/12/7 =)))))))))))))
  4. dk0i10

dk0i10 Thành Viên Thành Viên Kì Cựu

IGN:
    iToma
    Class:
    Force Archer
    Quốc Gia:
    Capella
    Khi crit thì 10dmg<7amp<36 dmg.
    nhưng amp dc cái ổn định.
    Bl/Fa thì nên xài 24/7/7cho bm2 và 40/7 cho bm3.
  5. phithien

phithien Thành Viên

Class:
    Blader
    Quốc Gia:
    Procyon
    Nhân tiện hỏi luôn kiếm 16amp10 dam so với 36-38dam thì cái nào ngon hơn
  6. maxxbi

maxxbi Thành Viên

Class:
    Force Blader
    Quốc Gia:
    Procyon
    amp hơn do tính ổn dịnh & phá giáp...cơ mà kím dau ra con 16 amp ngon the :X
  7. wizard

wizard Thành Viên

IGN:
    WarZ
    Class:
    Warrior
    Quốc Gia:
    Procyon
    Lycanus =))
  8. maxxbi

maxxbi Thành Viên

Class:
    Force Blader
    Quốc Gia:
    Procyon
    có khoáko thím @@..k khoá ban e :3
  9. wizard

wizard Thành Viên

IGN:
    WarZ
    Class:
    Warrior
    Quốc Gia:
    Procyon
    chắc tối nằm mơ thì được =))
  10. phithien

phithien Thành Viên

Class:
    Blader
    Quốc Gia:
    Procyon
    Theo mình đoán 1 amp khoãng gần gần 2 dam ==>16 amp = ~ 30 - 32 dam không biết đúng hay sai,tại không có cây nào 38 40 dam để test thử
  11. dk0i10

IGN:
    iToma
    Class:
    Force Archer
    Quốc Gia:
    Capella
    Nó không có giá trị đâu bạn.
    Chả là mình test rồi. Khi crit lên thì 30dmg < 20/7 < 36 dmg. Nó nằm trong khoản đó. Chênh lệch chút đỉnh.
    Nếu mình nhớ không lầm thì 20/7 crit xa hơn 30dmg và gần hơn 36dmg.
    Có cái là mình test 3 cây 30, 20/7, 36 dmg là hàng Red blade +9.
    Còn nếu tăng thêm atk thì chắc sẽ có kết quả khác.
  12. EmNghiCabalRoi

EmNghiCabalRoi Thành Viên Thành Viên Kì Cựu

Class:
    Warrior
    Quốc Gia:
    Capella
    Nói sao giờ ,cái này cũng khiến mình khá nhức nhối,nhưng sau khi đã test kĩ càng qua nhiều class và từng Lv ,mình kết lại là AMP ,DMG thực sự không thể tính 1 cách rõ ràng được ,nhưng có thể tính tương đương 1amp~2dmg (nếu crit rate là 100%)xét theo pet slot (mặc dù chưa có cơ sở chính xác,nhưng option mỗi slot ko dám chênh nhau quá lớn đâu) ,tùy vào lượng attack và lượng amp có sẵn từ trước mà amp cộng vào sau hay dmg sẽ biến đổi liên tục(nhưng tất nhiên là theo kiểu càng nhiều càng tốt ) ,mình nghĩ khi xét món đồ chúng ta nên dơn giản hóa con số mà so cho dễ ...
    VD:7/7/24 với 7/40 ta quy chung là xét 7amp với 16 dmg .Nếu crit rate của bạn là 50% ,tức là crit DMG 16% với 50% rate sẽ bằng 8% crit DMG với 100% rate (tính theo tổng DPS ,con số này có thể ko chính xác,vì có khi rate bạn thấp tè lè nhưng vẫn crit hết 10hit /10 thì chịu,nhưng mình chỉ xét theo ý nghĩa con số) ,còn amp 7% thì bạn có là 100% hay 50% rate thì 7amp vẫn mang đúng tính chất của nó phải ko?vậy ta có kết luận là so sánh giữ 8dmg với 7amp (trong điều kiện crit rate 100%),haizz ,2 con số này mình cũng ko chắc là mọi người cho là bên nào mạnh hơn (tùy quan niệm mỗi người) ,nhưng theo mình nghĩ trong bất cứ giá nào 7amp vẫn ngon hơn 8dmg :D
    Vậy kết luận 7/7/24 sẽ mạnh hơn 7/40 trong trường hợp rate của bạn là 50% (tùy vào class bạn đang chơi hay bạn có bm3 hay bm 2 gì hay ko ,và synergy bm3 bạn xài là loại gì nữa)khi đánh boss hay train lv nhưng 7/40 sẽ cho ra 1 con số Dmg xuất ra khủng khiếp hơn nhiều ,từ đó mọi người lầm tưởng 7/40 ngon hơn nhưng quên mất con số này còn phụ thuộc vào crit rate của bản thân nữa ,hoặc nếu trong pvp hay pk thường giết rất nhanh,đối phương có thể hồi Hp hay chạy trốn ,nên dmg xuất ra quan trọng hơn là DPS ,nên 7/40 dc xem trọng hơn,còn nếu bạn train lv hay cày dungeon thì ko có những trường hợp này,vì boss ko thể chạy hay bơm Hp liên tục vì thế mà có thể lường trước dc ,nên có thể kết hợp DPS 1 cách chính xác ko thừa 1 hit nào . nhưng chung quy ra mình nghĩ 7/40 hay 7/724 thì nó cũng ngang nhau (nếu có chênh lệch cũng ko quá lớn,và lại còn tùy vào hên xui trong tổng số crit rate nữa ).còn nữa có thể xét theo giá tiền ,7/724 thường giá rẻ hơn rất nhiều 7/40 ,nên mình nghĩ nên xài 7/7/24 thì hơn ,vì dù yếu hơn hay mạnh hơn cũng tùy vào hên xui mà chả ai mạnh miệng chứng tỏ 7/40 mạnh hơn nhiều hay blabla gì được ,cỡ họ cũng chỉ lấy con số Dmg xuất trong 1 skill nào đó để khè thôi,hay cái kiểu '' ♥♥♥ test nhiều lắm rồi ,xài cả 2 nón nun ,đi thì thấy 7/40 hơn nhìu ,♥♥♥ cảm thấy rõ rệt mà!! ''hay '' nón ko ngon thì giá sao mà cao dc ,tiền nào của nấy !! '' người ta bỏ đống Alz ra để làm 7/40 nên ko nỡ chê nón của họ đâu mặc dù có 2 nón để test chăng nữa thì họ vẫn cảm thấy 7/40 hơn vì từ trc họ luôn nôn nao 7/40 hi vọng ♥♥♥ sẽ mạnh hơn ,ko mạnh ♥♥♥ mất tiền vô ích à '' kiểu như vậy ,vậy nên ''thực tế '' chút đi :D!! mình nghĩ rate cao thì 7/40 ,rate thấp 7/7/24 ,rate thấp tè lè mà ko có tiền thì 15/24 :D....vậy nên cái VD phía trên mặc dù vẫn thiếu sót trong 1 vài trường hợp (nói tuôt ra là ko chính xác lắm )nhung bạn có thể sử dụng nó để tính toán món đồ ,kết hợp với giá cả ,để xem có đáng để bỏ ALZ ra ko...chúc bạn thành công :D
    dk0i10 thích bài này.
  13. dk0i10

IGN:
    iToma
    Class:
    Force Archer
    Quốc Gia:
    Capella
    Tất cả đều tính khi crit mà không ai tính khi không crit.
    Xài hàng amp mang tính ổn định cao. Chênh lệch giữa crit và không crit là không nhiều.
    24/7/7 hok crit thì dmg cao nhưng dmg crit thấp.
    Nên suy nghĩ kĩ trước khi bỏ tiền ra làm gì đó.
    Nếu như mình thì sẽ xài 24/7/7 vì lượng Max Crit rate tối đa có thể build trong túi mình là 6.
    + Fa: 13 + 7 + 16 + 5 + 15 = 56 rate. P6 và rune MCR = 6 MCR tức là 56/56
    Đi map rất đã. Nhưng mà vì vướng cái BM2 nên xài 24/7/7 là good.
    Và đừng nói 56 rate là crit hoài vì bây giờ N.W có thêm R.Rate nữa. Mà 1 class đi N.W bèo bèo là -11 rate (Buff + Char)
    56 - 11 = 45 rate.
    Vì thê nên minh ưu tiên sự ổn định hơn là hên xui.
    Nếu bạn cảm thấy túi tiền nhiều, thì hãy chơi dmg và max tất cả các thứ.
    Cap vk 40/7 + nón 40/7 là 21 rate.
    Kilian = 16 rate.
    21 + 16 + 5 + 15 + 3 = 60 rate.
    MCR: 3 + 3 + 3 + 3 = 12
    Tức là bạn sẽ được 60/62 .
    Dmg là 190.
    Wiz mà chỉ số như thế thì .....
  14. EmNghiCabalRoi

Class:
    Warrior
    Quốc Gia:
    Capella
    cái VD mình tính lại có vẻ chưa chính xác mấy mấy bạn thông cảm nhé,vì 7amp giữa ko cirt và crit luôn có sự thay đổi chứ ko phải vẫn giữ nguyên 7amp ,nghĩa là 7amp 100 rate khác với 7amp 50 rate cũng như 16dmg 50% và dmg 100% rate...vậy ta có kết quả là so sánh giữa 7amp 50% rate với 8DMG 100 rate ,cũng khó tính .... mà mình nghĩ chắc chênh lệch ko quá đâu ,có chênh cũng chút đỉnh hoặc tùy vao từng trường hợp may rủi ,...tóm lại kết luận vẫn là hợp kinh tế thì xài,manh yếu ko xác định dc chính xác nhé,tùy vào trình nữa...:D
    --- 1/10/14---
    nếu 1amp dc xem là 2Dmg trong slot pet thì 7amp sẽ là 14dmg ,Nếu vậy thì theo kết quả mình test được trong game thì 2 7amp có vẻ nhỉnh hơn tí các bạn à ,khỏi nói cứ tính là 7amp khi crit =14dmg đi thì sẽ thua 2 dmg nhưng dc tính chất liên tục (tuy ko đồng đều bởi 7amo ko crit khác 7a crit) nhưng dù sao tính ra vẫn hơn chút đỉnh ,nhưng tùy vào attack thì amp sẽ khác so với dmg ,rất phức tạp ,nếu 1amp của bạn yếu hơn 1,85 dmg thì suy ra 7amp 50% vẫn yếu hơn 8dmg 100%rate (hay gọi là 16dmg 50% rate)nếu cần bạn có thể vào game tự test^^!,vậy nên để amp mạnh nên có attack cao ,đúng thật!! ,bởi vì mình test =GL nên thành ra 7a mạnh hơn ,những class attack cao thường yếu về rate ,còn các class còn lại là rate cao nhưng attack thấp ,vậy nên attack cao thì xài 7/7/24 ,thấp là 7/40 để ồn định rate cho crit Dmg ,...nhưng dù sao các con số này chênh lệch ko quá lớn nên chúng ta ko cần phải tính toán khắt khe như vậy ,vì những con số nhỏ luôn vô dụng trước sự may rủi :D,phải hợp túi tiền nữa ,quả là 1 vấn đề nhức nhối ,mệt thật ...1 lần nữa chúc may mắn cho nhũưng ai bỏ time đọc cmt tào lao cùa mình:D
    Chỉnh sửa cuối: 1/10/14
  15. KaneKòi

KaneKòi Thành Viên

IGN:
    Unamed
    Class:
    Force Archer
    Quốc Gia:
    Procyon
    theo mình (đoán ngu) thì 7AMP = 16CD, dựa vào option của đồ tím.
    tương tự 8AMP = 18CD và 9AMP = 20CD
  16. Mystique

Mystique Thành Viên Thành Viên Kì Cựu

IGN:
    MystiqueX
    Class:
    Blader
    Quốc Gia:
    Procyon
    Nếu tính đơn giản thế thì đâu cần phải chia ra 2 option: amp với Dame nữa :D
    Đại khái thì ai cũng thấy: nếu ko crit thì 7amp hơn nhưng khi crit thi 16dam lại hơn :)
  17. EmNghiCabalRoi

Class:
    Warrior
    Quốc Gia:
    Capella
    1amp =2dmg là khá mạnh rồi đấy bạn,dằng này lại 7amp =16dmg kinh quá:D, ,còn nếu xét theo rate như bạn nói chắc có vẻ là 100% rate thì 7amp sao mà =16DMG ,tóm lại mình test = GL thì được kết quả: 16dmg 50%rate sẽ yếu hơn 7amp 50% rate (DPS) ,còn 16DMG 100% rate sẽ mạnh hơn 7amp 100% rate ...vậy đấy :))
    --- 1/10/14---
    cái đó giống nhu mình nói ,chỉ khè dc 1 skill ,còn hàng tá vấn đề đàng sau mình đã đề cập ở trên nữa,bạn rảnh quá thì đọc chơi:D
    Chỉnh sửa cuối: 1/10/14
  18. KaneKòi

KaneKòi Thành Viên

IGN:
    Unamed
    Class:
    Force Archer
    Quốc Gia:
    Procyon

theo mình thấy cũng ko cần phức tạp hóa vấn đề làm chi, vì trước sau gì không phải lúc nào cũng không crit và không phải lúc nào cũng crit, cho nên mỗi trường hợp đều có chỗ để CD/AMP phát huy thế mạnh. nghĩ vậy cho đơn giản :D

mình có 1 nón 7/20 và 1 nón 40, thay nhau test khi crit bằng skill lance với khi BM3 thì hơn kém nhau khoảng 3-400damage.

rate mình có 47 thôi, nhiều khi thắc mắc mua cái 7/20 có sai lầm không, nhưng để ý lại, tổng số damage hơn khi không crit (nếu xui) + lại có khi bằng/hoặc cái số 3-400damage đó nên cũng ko tiếc lắm:D
  19. EmNghiCabalRoi

Class:
    Warrior
    Quốc Gia:
    Capella
    thì mình cũng đã đề cập đến rồi còn gì,tuy có chênh nhau trong vài trường hợp nhưng ko lớn ,'' các con số này chênh lệch ko quá lớn nên chúng ta ko cần phải tính toán khắt khe như vậy ,vì những con số nhỏ luôn vô dụng trước sự may rủi '' ,quả thật bạn rate thấp nhưng có lúc crit liên tục vì may mắn nên kết quả sẽ thay đổi ,hàng vip sẽ thành cùi và cùi sẽ thành vip tùy vào sự may rủi và trình chơi ,nhưng ở đây là chủ thớt thắc mắc về 2 chỉ số này và cách lựa đồ cho phù hợp nên mình phân tích để giúp bạn chủ thớt hiểu ra và nên dành Alz vào đâu cho hợp lí mà ko phải lo sợ mình mua nhầm hàng :D
    --- 2/10/14---
    ''nhưng để ý lại, tổng số damage hơn khi không crit (nếu xui) + lại có khi bằng/hoặc cái số 3-400damage đó nên cũng ko tiếc lắm'' vậy nghĩa là bạn bỏ tiền ra mua 2 món mạnh ngang nhau ,đúng là ko tiếc lắm thật !! :D
    Chỉnh sửa cuối: 2/10/14
  20. KaneKòi

KaneKòi Thành Viên

IGN:
    Unamed
    Class:
    Force Archer
    Quốc Gia:
    Procyon
    muốn có kết quả thì không gì bằng tự tay test bác àh :D
    với lại 1 cái cho BM3 1 cái cho BM2 cũng ko tệ :D